CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO NGOME

(NGOME SACCOS LTD)
DSR 991

SERA YA MENEJIMENTI YA UKWASI, MALI NA DHIMA

TOLEO LA I: 2020

I

rl
|
I




ll___

CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO NGOME

(NGOME SACCOS LTD)
DSR 991

SERA YA MENEJIMENTI YA UKWASI, MALI NA DHIMA

TOLEO LA I: 2020




YALIYOMO

SEHEMU YA KWANZA ..o tieiiieietitaiinesssnsssarsss s s ssssasa s et ta s s s s s as s r s s sassnasnsanares 2
1.0 UTANGULIZL....civivairensasinrivasnnnioinsaianivaransscsivossnsnronssansisaiaeass insressmssnssoassassrenses 2-3
1.2 Madhumuni Y@ SEra .....cceeereiiiiiiimmmnnnniiiinsniisrss s 3-4
1.3 MANUREE o SOI8wussmiismivimassmsomsoin smasmamesssissussssassesstamsmasseesassnssnsns ARG LIRS 4-5
SEHEMU YA PILL.....cciiiiiiierrereresseresnssnsnnsssssssssssssssssssssssssississssnniiesessiianmmnnmeeesammnmannsees 5
2.0 MENEJIMENTI YA UKWASI, MALI NA DHIMA KATIKA CHAMA ... 5
2.1 Watu wanaowaijibika na usimamizi wa Ukwasi, Mali na Dhima za Chama..... 5- 6
2.2 Viwianishi vinavyotumika kupima Ukwasi, Mali na Dhima...........cccvvvnnnie 5-6
2.3 Njia zitakazotumika kusimamia Ukwasi, Mali na Dhima za Chama ........coeeevnneen 7
2.4 Kiwango cha juu na chini cha fedha taslimu ..., 8
2.5 Kiwango cha juu cha fedha taslimu kwenye KasiKi.......oommiimmnn.. 8
2.6 Utaratibu wa utoaji wa taarifa ya hali ya UkWasi ..o 8
2.7 Utaratibu wa mara kwa mara wa kuchambua Ukwasi, Mali na Dhima............... 8
SEHEMU YA TATU ciiiiiaiisasssivsiiriimss i iiusis niwessss seosais therummisesassaranss 9
3.0 'MAHITAN YAUKWAST iovisoiviomsnivsiameinssvisisssiatsuanssussisns s snsssssinssssvse b s 8-9
SEHEMU YR NHE: . cocosammamsmoss st mmmais s sms s s c s s S5 S A tas s ansunanrss 10
4.0 UKOPAII KUTOKA NIE ...ueiiiiniiiiiiiiiiinsinr e res s e e e e ceeaanamam s s s sm s s s s sas 10
SEHEMU YA TANO ...cucruerenrasieucansiiiiissesvsssiissassssiisinasesiiinsvsssatasiianasnasseinyissassnavesiaans 11
5.0 MAJUKUMU YA BODI YA CHAMA ..coicsiiiicasinsmivinsnisssssisnisavevemssiagasmussnssisioraninive 11
SEHEMU YA SITA...... .o iiea s v st s i dasvivivessnsnaii si sidisusve s 11
6.0 MPANGO WA DHARURA WA UKWASISHAIL ....oveiiieiimmmmninnimmrmsnsssnnmsn 11
6.1 Malengo ya mpango wa dharura wa ukwasishaji.......ccccoiininn. 12
CEFEMU Y SRBR xcscvovms s s b s esssvs sy B s o o s A S A S AR AR s 08 12
ST 5Ly IS g | @ PR S Error! Bookmark not defined.



SEHEMU YA KWANZA

1.0 HISTORIA YA CHAMA
NGOME SACCOS LTD yenye nambari ya usajiri DSR 991 ilisajiliwa tarehe 30

April 2007, chini ya sheria ya Ushirika No. 20 ya mwaka 2003 na kanuni

zake za mwaka 2004, kama inavyorejewa na sheria ya sasa ya Ushirika No.
6 ya mwaka 2013 na kanuni zake . Wanachama wa Ngome SACCOS Ltd
wanatokana na fungamanisho (common Bond) laMaafisa ,Maaskari ,
Wastaafu pamoja na Watumishi wa Umma wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa na wale waliohamia wizara nyingine wakiwa wanachama Hai
wa Ngome SACCOS.

1.1 UTANGULIZI

Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) kilianzishwa ili
kuwawezesha wanachama wake kupata huduma za kifedha kwa gharama
nafuu na kwa ukaribu zaidi katika mazingira yaliyo rafiki zaidi. Wanachama
wanaweka fedha zao wakiwa na uhakika wa kupata huduma mara
wanapohitaji. Huduma zinazotolewa na chama ni kununua hisa za
uanachama, kuweka akiba, Amana na kutoa mikopo kwa wanachama
kulingana na Sera ya Mikopo za chama. Ili chama kiweze kutoa huduma
hizo kinatakiwa kuwa na fedha za kutosha za kukiwezesha chama kulipia
gharama mbalimbali kama vile malipo ya mishahara ya watendaji, ada za
kisheria na gharama nyingine za uendeshaji.Katika kuwezesha SACCOS
kutimiza wajibu huu, Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013,
Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 ya Mwaka 2018 na Kanuni za
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ya Mwaka 2018 na Kanuni za huduma ndogo za fedha (SACCOS) za mwaka
2019 inazitaka SACCOS kuwa na Sera ya Usimamizi wa Ukwasi, Mali na
Dhima. Mantiki ya kuwa na sera hii ni kuiwezesha SACCOS kujenga uwezo
wa kutoa huduma kwa wanachama wake bila kusababisha usumbufu kwa
mwanachama husika, pamoja na kujenga uwezo wa kulipia gharama

mbalimbali za uendeshaji kwa wakati.

Kupitia sera ya ukwasi, SACCOS inaweka utaratibu wa kutambua mahitaji
ya fedha ya muda mfupi na muda mrefu, kupanga mtiririko wa fedha
utakaoendana na mahitaji yake, kufanya tathmini ya mara kwa mara ya
mfumo wa ukwasishaji na kuwa na mpango mbadala wa dharura wa
kupata fedha kuziba pengo la upungufu wa ukwasi ndani ya SACCOS.

Sera hii itatumika sanjari na sera nyingine za SACCOS hasa Sera ya Akiba
na Mikopo na ukusanyaji wa madeni chechefu pamoja na Kanuni za Fedha
na Uhasibu.

Kutokana na umuhimu wa Sera hii katika uendeshaji na utoaji wa huduma
kwa wanachama wa SACCOS, viongozi na watendaji wa SACCOS wanao
wajibu wa kuitekeleza sera hii.

1.2 MADHUMUNI YA SERA

Madhumuni ya Sera ya Menejimenti ya Ukwasi, Mali na Dhima ni
kukiwezesha chama kuwa na mfumo thabiti wa kusimamia mali na dhima
za chama wakati wote ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua zinazostahili

kwa wakati ili kukabiliana na mahitaji ya ukwasi yanayojitokeza.



Sera hii inakusudia kuhakikisha kuwa chama hakipati shida katika kutoa
huduma kutokana na ukosefu wa ukwasi na pia kuhakikisha kuwa chama
hakiwi na ukwasi zaidi. Kushindwa kwa chama kutimiza wajibu wake kwa
sababu ya ukosefu wa ukwasi wa kutosha, kutapelekea wanachama
kupunguza imani na chama. Hivyo ni vizuri chama kuwa na ukwasi sahihi.

Uwepo na matumizi ya sera hii itawezesha chama :-

a) Kuanzisha mfumo wa kugharimia mahitaji ya ukwasi kwa mujibu
wa Sheria na Kanuni.

b) Kuweka mfumo wa kusimamia upatikanaji wa fedha na tahadhari
dhidi ya upungufu wa ukwasi;

c) Kuweka mfumo wa kupima, kutambua na kutathimini mahitaji ya
ukwasi wakati wote;

d) Kuweka vigezo vya kuwasilisha matokeo ya upimaji wa mahitaji ya
ukwasi;

e) Kuweka mwongozo wa kusimamia mahitaji ya ukwasi wa SACCOS

f) Kubainisha shughuli mahususi za upatikanaji wa fedha na mahitaji
ya ukwasishaji;

g) Kuandaa mfumo wa dharura wa kupata fedha kukabili mahitaji ya

ukwasishaji.

Kwa ujumla madhumuni makuu ya Sera hii ya Ukwasi, Mali na Dhima ni
kukiwezesha chama kudhibiti na kusimamia maeneo yote yanayohusika na
ujenzi wa mtaji kwa upande mmoja na vyanzo vyote vya mali
iliyotengeneza mtaji kwa upande mwingine. Utambuzi wa majanga
yanayoweza kuathiri ukuaji wa shughuli za kiuchumi za chama na Udhibiti
wa majanga hayo ili yasiathiri matokeo ya uendeshaji wa chama kifedha.
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1.3 MANUFAA YA SERA

Manufaa ya Ukwasishaji kwenye Chama ni mengi ikiwa ni pamoja na

yafuatayo:-

I. Kusimamia na kufuatilia miamala yote ya fedha zinazoingia
kwenye chama kwa kila kipindi.

ii. Kupunguza gharama za kuhifadhi fedha zisizohitajika kwenye
matumizi ya wakati huo.

iii. Kuwezesha utoshelevu wa mahitaji ya chini ya hifadhi ya fedha na
ukwasi mwingine unaohitajika kwa wakati.

iv. Kuepusha gharama za nyongeza zinazotokana na mikopo ya
haraka na ukwasi wa kulazimishwa na Taasisi za kifedha
zinazokitumia chama kama njia rahisi ya biashara ya fedha kwa
njia ya mikopo.

SEHEMU YA PILI
2.0 MENEJIMENTI YA UKWASI, MALI NA DHIMA KATIKA CHAMA

2.1 Watu wanaowajibika na usimamizi wa Ukwasi, Mali na
Dhima za Chama

Mtu atakayehusika na usimamizi wa ukwasi katika chama atakuwa ni

Meneja Mkuu wa chama kwa niaba ya Bodi ya chama. Meneja Mkuu
atakuwa na majukumu yafuatayo;

I.  Atapaswa kuhakikisha kuwa Sera ya menejimenti ya Ukwasi, Mali

na Dhima inawasilishwa na kuzingatiwa na wanachama wote.



ii. Kuhakikisha Bodi ya chama inaarifiwa kuhusu hali ya ukwasi wa
chama kila mwezi.

jii. Atawajibika katika kudhibiti hatari za ukwasi (liquidity risks).

iv.  Kuhakikisha kuwa chama kinaweka sera na taratibu rafiki ambazo
zitatumika kufanya tathmini ya kiwango cha ukwasi katika kipindi
fulani.

v. Kuhakikisha kuwa chama kinakuwa na mfumo wa taarifa ambao
utatumika kupima, kufuatilia na kutoa taarifa ya hali ya ukwasi
kwa wakati.

vi. Kuhakikisha kuwa chama kinakuwa na mpango wa dharura wa
ukwasi.

vii.  Kuhakikisha kuwa chama kinakuwa na mfumo mzuri wa udhibiti
wa ndani ambao utajumuisha kufanya tathmini ya hali ya ukwasi

mara kwa mara.
2.2 Viwianishi vinavyotumika kupima Ukwasi, Mali na Dhima

Uchambuzi wa mahitaji ya ukwasi utafanywa na Meneja Mkuu wa chama
kwa kuzingatia bajeti/mahitaji ya fedha taslimu na taarifa ya mtiririko wa
fedha. Viwianishi kama vile “Current ratio”, “Quick ratio” na “Cash ratio”
zitatumika kupima kiwango cha juu cha ukwasi Kinachohitajika. Uchambuzi
wa mahitaji ya ukwasi utafanywa kwa kuzingatia Sheria ya Huduma Ndogo
za Fedha Na. 10 za mwaka 2018 na kanuni zake.

i.  Kufanya uchambuzi wa viwianishi kama vilivyoainishwa katika Sheria

ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 ya mwaka 2018 na kanuni zake.
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KIWIANISHI

KIWANGO
(STD)

Vitega uchumi vya muda mfupi +
Mali — dhima ya muda mfupi / Akiba
na Amana za wanachama

15% — 20%

Mikopo Halisi / Jumla ya mali zote.

70% — 80%

Akiba + Amana/Jumla ya mali

70% — 80%

Mikopo toka nje/ Jumla ya mali zote

25% au pungufu

vl | W N

Mali zisizozalisha/Jumla ya mali

5% - 10%

ii. Kufuatilia tathimini ya maoteo ya mtiririko wa fedha na kuyafanyia

uhakiki wa uhalisia kila mwezi.

2.3 Njia zitakazotumika kusimamia Ukwasi, Mali na Dhima za
Chama

Bodi ya chama itatumia njia zifuatazo katika kusimamia ukwasi, mali na

dhima za chama;

i.  Kuweka malengo ya uwekezaji ambayo yataendana na mahitaji ya

ukwasi wa chama.

ii.  Kufuatilia tofauti ya riba ya akiba na riba ya mikopo ili kuweka

kiwango cha riba kitakachokidhi mahitaji ya chama.

iii.  Kuweka kiwango cha juu cha ukomo wa kukopa kutoka taasisi

nyingine za kifedha.

iv. Kufanya tathmini ya madeni kila mwaka na kuangalia kama

kinakidhi mahitaji ya muda mfupi.




2.4 Kiwango cha juu na chini cha fedha taslimu na Usawa

Fedha taslimu na amana za muda mrefu hazitakuwa chini ya kiwango
kinachotakiwa kwa mujibu wa sheria na hazitakuwa zaidi ya kiwango
kinachohitajika kama kitakavyowekwa na Bodi. Hivyo kiwango cha chini
cha fedha taslimu kitakuwa Tshs 3,000,000,000/= na kiwango cha juu
kitakuwaTshs 9,000,000,000/= kama kitakavyofanyiwa mapitio kila baada
ya miezi mitatu.

2.5 Kiwango cha juu cha fedha taslimu kwenye kasiki

Chama kitakuwa na kiasi cha fedha taslimu Shilingi milioni Tano (Tshs
5,000,000/=). kwenye kasiki kwa siku na endapo chama kitakusanya fedha
zaidi ya kiasi hicho, kiasi cha fedha taslimu kilichozidi kitapelekwa benki.

2.6 Utaratibu wa utoaji wa taarifa ya hali ya ukwasi

Menejimenti ya chama itatoa taarifa ya hali ya ukwasi kwa Bodi ya chama
kila robo mwaka juu ya mwenendo wa hali halisi ya Ukwasi, Mali na Dhima
za chama kwa kuzingatia uwiano (ratios) zilizowekwa kwa kuzingatia sheria
na kutoa tafsiri sahihi katika vikao vya Bodi ili iweze kufanya maamuzi
stahiki.

2.7 Utaratibu wa mara kwa mara wa kuchambua Ukwasi, Mali na
Dhima

Chama kitafanya tathmini ya bakaa ya mwezi ya amana na madeni yake
kila mwisho wa mwezi ili kuchambua mahitaji ya ukwasi wa chama.



SEHEMU YA TATU

3.0 MAHITAIJI YA UKWASI

Chama kitachambua mahitaji ya ukwasi kwa kizingatia mambo yafuatayo;

i. Chama kitachambua mahitaji ya ukwasi kwa muda usiopungua mwezi
mmoja kwa hatua za muda mfupi (short term measures) ili
kuhakikisha ukwasi/fedha zinazotosheleza kwa muda husika kwa ajili

ya kutoa huduma ya mikopo kwa wanachama.

ii. Chama kitachambua mahitaji ya ukwasi kwa muda usiopungua miezi
kumi na mbili kwa hatua za muda mrefu (long- term measures) ili
kuhakikisha kwamba ukwasi/fedha zinakuwepo wakati wote kwa ajili
ya kukopesha wanachama.

iii. Chama kitapaswa kuweka mpango wa dharura wa kunusuru hali

mbaya ya ukwasi itakayojitokeza. Katika kuweka mpango wa
dharura chama kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo;

a) Kufanya upembuzi wa kina wa wanachama wanaotarajia

kukopa na kufanya usimamizi wa karibu katika ukusanyaji
wa mIKopo na riba ydke. Aildha Chama Kitatoa mikopo kwa

kiwango cha kati kwa wanachama wengi zaidi, ili kuzuia
uwezekano wa mwanachama mmoja kuchukua mkopo
mkubwa zaidi (Loan concentration per member).

b) Kuwekeza kwenye mali zinazobadilishika kwa urahisi kuwa

fedha taslimu, mfano kununua Hisa kwenye makampuni



yaliyosajiliwa na soko la hisa la Dar-es-salaam (DSE) na
kuwekeza kwenye dhamana za serikali.

c) Kuwekeza katika amana za muda mfupi kama vile amana za
muda maalum (FDR) za miezi 3, miezi 6 miezi 9 au miezi
12 kwa lengo la kukidhi mahitaji ya wanachama wakati wote
kama sera ya uwekezaji inavyoelekeza.

SEHEMU YA NNE
4.0 UKOPAJI KUTOKA NJE

Chama kinaweza kukopa kutoka nje (Taasisi nyingine za fedha) ili kukidhi
mahitaji ya fedha kwa ajili ya kukopesha wanachama wake. Chama

kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo wakati wa kukopa kutoka taasisi
nyingine za fedha;

i. Endapo chama kitalazimika kukopa fedha kutoka kwenye taasisi
nyingine za kifedha, kitakopa kiwango kisichozidi 25% ya mali zote
za chama (25% of total Assets).

ii. Chama kitapaswa kwa nyakati tofauti katika Mkutano Mkuu wa

chama kuweka kiwango cha juu cha mikopo au amana ya mitaji
ambayo kinaweza kupokea kutoka kwa watu ambao sio

wanachama wake zikiwemo benki na taasisi za fedha (ukomo wa
madeni) na kiwango hicho cha juu kitapaswa kuidhinishwa na
Tume ya Maendeleo ya Ushirika.
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Chama kitaweka mpango madhubuti wa maandishi wa jinsi ya
kupunguza kukopa mikopo nje kwa kiwango kisichozidi 25% ya

mali zote za chama ndani ya miaka mitano.

SEHEMU YA TANO

5.0 MAJUKUMU YA BODI YA CHAMA

Ili chama kiweze kufikia malengo yake makuu ambayo ni kutoa huduma ya

mikopo kwa wanachama wake, Bodi ya chama inapaswa kuhakikisha kuwa

sera hii inatekelezwa ipasavyo. Bodi ya chama itakuwa na majukumu

yafuatayo;

Kuipitia na kuifanyia marekebisho sera hii kulingana na mahitaji ya
chama kwa kuzingatia Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10
ya mwaka 2018 na kanuni zake.

Kuhakikisha kuwa sera hii ya Menejimenti ya Ukwasi, Mali na
Dhima inaendana na sera nyingine za chama.

Kuisimamia Menejimenti ya chama katika utekelezaji wa sera hii.

iv. Kupokea Taarifa ya hali ya Ukwasi, Mali na Dhima kutoka kwa
Meneja Mkuu na kufanya maamuzi sahihi kwa wakati.
SEHEMU YA SITA

6.0 MPANGO WA DHARURA WA UKWASISHAJI

Chama kitaandaa mpango wa dharura wa kupata fedha ili kukabili

upungufu wa fedha utakaojitokeza. Mpango utazingatia mahitaji ya kisheria
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ya kupata hati ya ukomo wa madeni na makubaliano ya muda mrefu baina
ya SACCOS na taasisi za fedha. Utakuwa ni wajibu wa Menejimenti

kuandaa mpango huo na kuuwasilisha kwa Bodi na kuufanyia marejeo
mara kwa mara kila mwaka. Aidha, chama kitatakiwa kuwasilisha mpango

wa dharura wa ukwasishaji Tume ya Maendeleo ya Ushirika.

6.1 Malengo ya mpango wa dharura wa ukwasishaji

i. Lengo kubwa la mpango wa dharura wa ukwasishaji ni kulinda fedha
za wanachama na wadai mbalimbali na kukiwezesha chama kutoa
huduma kwa wanachama wake bila kutetereka.

ii. Kuweka mwongozo ambao utaainisha na kusimamia njia bora za
kuimarisha ukwasi wa chama pindi chama kitakapokabiliwa na

changamoto za ukwasi.

Meneja Mkuu wa chama atakuwa na jukumu la kuandaa mpango wa
dharura wa ukwasishaji na kuuwasilisha kwenye Bodi ya chama.
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7.0 HITIMISHO

Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya
Usimamizi iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa
barua yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05
AGOSTI, 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis.

Mwenyekiti Katibu

TANZANIA
Ag o

|
Approved this. Cﬂ
day of. MARCH \/ QD.DI

2 P
Asst. Registrar of Cooperative Societies
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